1) Me ke Sa Popcorn Pop?Kowane kwaya na popcorn ya ƙunshi digon ruwa da aka adana a cikin da'irar sitaci mai laushi.(Shi ya sa popcorn yana buƙatar ƙunsar danshi kashi 13.5 zuwa kashi 14 cikin 100).Yayin da kwaya ta yi zafi, ruwan ya fara faɗaɗa, kuma matsa lamba yana ƙaruwa akan sitaci mai wuya.A ƙarshe, wannan wuri mai wuya ya ba da hanya, yana sa popcorn ya "fashe".Yayin da popcorn ya fashe, sitaci mai laushi da ke cikin popcorn ya zama mai kumbura ya fashe, yana juya kwaya a ciki.An saki tururi a cikin kwaya, kuma popcorn ya tashi!

 

2) Nau'in Kwayoyin Popcorn: Nau'in nau'in ƙwaya na popcorn guda biyu sune "malam buɗe ido" da "naman kaza".Kwayar malam buɗe ido babba ce kuma tana da santsi tare da “fuka-fukai” da yawa suna fitowa daga kowace kwaya.Kwayoyin Buttefly sune mafi yawan nau'in popcorn.Kwayar naman kaza tana da yawa kuma tana da ƙarfi kuma tana da siffa kamar ƙwallon ƙafa.Kwayoyin naman kaza cikakke ne don tafiyar matakai waɗanda ke buƙatar ɗaukar nauyin kernels kamar sutura.

 

3) Fadada Fahimtar Fahimtar: Ana yin gwajin faɗaɗa pop tare da Gwajin Ƙarfafa Ma'aunin Ma'aunin Halittu.Ana gane wannan gwajin azaman ma'auni ta masana'antar popcorn.MWVT shine ma'aunin santimita cubic na masarar da ba a tofa ba a cikin gram 1 na masarar da ba a tofa ba (cc/g).Karatun 46 akan MWVT yana nufin cewa gram 1 na masarar da ba a buɗe ba ta canza zuwa santimita cubic 46 na masarar da ba ta da tushe.Mafi girman lambar MWVT, mafi girman ƙarar masarar da aka faɗo a kowane nauyin masarar da ba a buɗe ba.

 

4) Fahimtar Girman Kernel: Ana auna girman kwaya a cikin K/10g ko kwaya a kowace gram 10.A cikin wannan gwajin ana auna giram 10 na popcorn kuma ana kirga kwaya.Mafi girman kernel yana ƙidayar ƙarami girman kwaya.Girman kwaya ba ya tasiri kai tsaye da faɗaɗa popcorn.

 

5) Tarihin Popcorn:

Ko da yake popcorn mai yiwuwa ya samo asali ne daga Meziko, ana shuka shi a China, Sumatra da Indiya shekaru kafin Columbus ya ziyarci Amurka.

· An yi kuskuren fahimtar labaran Littafi Mai Tsarki na “masara” da aka adana a cikin dala na Masar.“Masar” da ke cikin Littafi Mai Tsarki wataƙila sha’ir ce.Kuskuren ya fito ne daga canjin amfani da kalmar “masara,” wadda aka yi amfani da ita don nuna alamar da aka fi amfani da ita ta takamaiman wuri.A Ingila, "masara" alkama ne, kuma a Scotland da Ireland kalmar tana nufin hatsi.Tun da masara ita ce “masara” ta Amurka gama gari, ta ɗauki wannan sunan - kuma ta adana shi a yau.

· Sanannen pollen masara da kyar ba a iya bambanta shi da pollen masara na zamani, idan aka yi la’akari da burbushin mai shekaru 80,000 da aka samu taku 200 a kasa da birnin Mexico.

An yi imanin cewa farkon amfani da masarar daji da na masarar da aka noma da wuri yana fitowa.

An gano kunnuwan popcorn mafi tsufa a cikin Kogon Bat na yammacin tsakiyar New Mexico a cikin 1948 da 1950. Ya tashi daga kasa da dinari zuwa kusan inci 2, mafi tsufan kunnuwan Kogon yana da kimanin shekaru 5,600.

A cikin kaburbura da ke gabar tekun gabashin Peru, masu bincike sun gano hatsin popcorn watakila shekaru 1,000.Wadannan hatsi an adana su da kyau don haka har yanzu za su tashi.

· A kudu maso yammacin Utah, an gano wani busasshen kogon popcorn mai shekaru 1,000 a cikin wani busasshen kogon da magabata na Pueblo Indiyawan ke zaune.

An samu bullar jana'izar Zapotec a Meziko kuma tun daga shekara ta 300 AD tana nuna wani allahn masara da alamomin da ke wakiltar popcorn a cikin rigarsa.

· An samu tsoffin popcorn popcorn - tasoshin ruwa marasa zurfi tare da rami a saman, hannu guda ɗaya a wasu lokuta ana yi masa ado da kayan sassaka kamar kyan gani, wani lokacin kuma an yi masa ado da kayan bugawa a duk faɗin jirgin - an gano su a bakin tekun arewacin Peru da kwanan wata. komawa zuwa Al'adun Mohica na farko na Incan na kusan 300 AD

Mafi yawan popcorn na shekaru 800 da suka wuce sun kasance masu tauri da siriri.Kwayoyin su kansu sun kasance masu juriya.Har a yau, wasu lokuta iskoki na busa yashi na hamada daga tsoffin jana'izar, suna fallasa ƙwaya na masarar da suka yi kama da fari da farare amma suna da shekaru ƙarnuka da yawa.

· A lokacin da Turawa suka fara zama a cikin “Sabuwar Duniya,” popcorn da sauran nau’in masara sun yadu zuwa dukkan kabilun Amurkawa na Amurkawa a Arewa da Kudancin Amurka, in ban da wadanda ke yankunan arewaci da kudancin nahiyar.Fiye da nau'ikan popcorn 700 ne ake noman, an ƙirƙira popcorn da yawa da yawa, kuma ana sanya popcorn a gashi da wuyansa.Akwai ma giyar popcorn da aka fi cinyewa.

· Lokacin da Columbus ya fara zuwa yammacin Indiya, ’yan asalin ƙasar sun yi ƙoƙarin sayar da popcorn ga ma’aikatansa.

A cikin 1519, Cortes ya fara ganin popcorn lokacin da ya mamaye Mexico kuma ya sadu da Aztecs.Popcorn wani abinci ne mai mahimmanci ga Indiyawan Aztec, waɗanda kuma suka yi amfani da popcorn a matsayin kayan ado don kayan ado na biki, sarƙoƙi da kayan ado a kan gumakan gumakansu, ciki har da Tlaloc, allahn masara, ruwan sama da haihuwa.

· Wani labari na farko na Mutanen Espanya game da bikin girmama allolin Aztec da suke lura da masunta ya ce: “Sun watse a gabansa busasshiyar masara, da ake kira momochitl, irin masara da ke fashe sa’ad da busasshensa ya bayyana abin da ke cikinsa kuma ya mai da kansa kamar farar fure sosai. ;Suka ce waɗannan ƙanƙara ne da aka ba wa gunkin ruwa.”

· Rubutun Indiyawan Peruvian a cikin 1650, ɗan Sipaniya Cobo ya ce, “Suna gasa wata irin masara har sai ta fashe.Suna kiranta pisancalla, kuma suna amfani da ita azaman kayan abinci.

Masu bincike na Faransa na farko a cikin yankin Great Lakes (kimanin 1612) sun ba da rahoton cewa Iroquois ya toho popcorn a cikin wani jirgin ruwa mai zafi da yashi kuma ya yi amfani da shi don yin miya na popcorn, da dai sauransu.

An gabatar da ’yan mulkin mallaka na Ingila zuwa popcorn a bukin godiya na farko a Plymouth, Massachusetts.Quadequina, ɗan'uwan shugaban Wampanoag Massasoit, ya kawo buhun fata na barewa na masarar da aka faɗo a wurin bikin a matsayin kyauta.

’Yan asalin ƙasar Amirka za su kawo “abin ciye-ciye” ga tarurrukan da Turawan mulkin mallaka na Ingila suka yi a matsayin alamar fatan alheri yayin tattaunawar zaman lafiya.

· Matan gida na mulkin mallaka sun ba da popcorn tare da sukari da kirim don karin kumallo - hatsin karin kumallo na farko da Turawa ke ci.Wasu ’yan mulkin mallaka sun tono masara ta hanyar amfani da silinda na sirara-ƙarfe-baƙin ƙarfe wanda ke juyawa a kan gatari a gaban murhu kamar kejin squirrel.

· Popcorn ya shahara sosai tun daga shekarun 1890 har zuwa babban mawuyacin hali.Masu siyar da tituna sun kasance suna bin taron jama'a a kusa da su, suna tura bututun hayaki ko iskar gas ta hanyar baje koli, wuraren shakatawa da baje koli.

· A lokacin Bacin rai, popcorn a 5 ko 10 cents buhu ɗaya na ɗaya daga cikin ƴan abubuwan jin daɗi na ƙasa-da-ƙasa da iyalai za su iya samu.Yayin da sauran kasuwancin suka gaza, kasuwancin popcorn ya bunƙasa.Wani ma’aikacin banki a Oklahoma wanda ya karya lokacin da bankinsa ya gaza ya sayi injin popcorn kuma ya fara kasuwanci a wani karamin shago kusa da gidan wasan kwaikwayo.Bayan shekaru biyu, sana'arsa ta popcorn ya sami isassun kuɗi don dawo da uku daga cikin gonakin da ya yi asara.

· A lokacin yakin duniya na biyu, an aika da sikari zuwa kasashen ketare domin sojojin Amurka, wanda hakan ke nufin babu yawan sukarin da ya rage a Amurka don yin alewa.Godiya ga wannan sabon yanayi, Amurkawa sun ci popcorn sau uku kamar yadda suka saba.

Popcorn ya shiga cikin wani mawuyacin hali a farkon shekarun 1950, lokacin da talabijin ya shahara.Halartar gidajen sinima ya ragu kuma, tare da shi, cin popcorn.Lokacin da jama'a suka fara cin popcorn a gida, sabuwar dangantaka tsakanin talabijin da popcorn ta haifar da farfadowa a cikin shahara.

· Fashin Microwave - farkon amfani da dumama microwave a cikin 1940s - ya riga ya kai dala miliyan 240 a cikin tallace-tallacen popcorn na Amurka a shekara a cikin 1990s.

· Amurkawa a yau suna cin kashi biliyan 17.3 na popcorn a kowace shekara.Matsakaicin Ba'amurke yana cin kusan 68 quarts.


Lokacin aikawa: Afrilu-06-2021